![](https://www.mat.co.th/wp-content/uploads/Injection-Mold-Design-Workshop_6.jpg)
เมื่อวันที่ 19 กันยายน 2566 ที่ผ่านมา บริษัท แมทธีเรียล ออโตเมชั่น (ไทยแลนด์) จำกัด (MAT) ได้จัดงานสัมมนาเชิงปฏิบัติการในหัวข้อ “Injection Mold Design Workshop” ณ สถาบันไทย-เยอรมัน, อมตะซิตี้ ชลบุรี
![](https://www.mat.co.th/wp-content/uploads/Injection-Mold-Design-Workshop_2.jpg)
![](https://www.mat.co.th/wp-content/uploads/Injection-Mold-Design-Workshop_4.jpg)
ภายในงานมีการนำเสนอซอฟต์แวร์ NX Mold Design โปรแกรมเพื่อการออกแบบแม่พิมพ์จากบริษัท Siemens ที่มีฟังก์ชั่นและคำสั่งช่วยให้กระบวนการออกแบบมีความสะดวกสบายมากยิ่งขึ้น และลดเวลาในการทำงานให้สั้นลง
ลูกค้าผู้เข้าร่วมงานมีโอกาสได้ลงมือทดลองใช้งานโปรแกรมไปพร้อมๆกัน ทั้งการวิเคราะห์และปรับแก้ชิ้นงานให้เหมาะสม
นอกจากนั้นยังได้รับชมกระบวนการฉีดพลาสติกขึ้นรูปตามแม่พิมพ์ที่ออกแบบไว้ ด้วยเครื่องฉีดพลาสติก อย่างใกล้ชิด